วันที่ 12 กรกฎาคม 2566
โรงเรียนบ้านภูมินิยมพัฒนา นำโดยนายก้องเทพ ตุ้มทอง ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยคณะครูและบุคลากรทางการศึกษา นำนักเรียน เข้ารับการตรวจสุขภาพ โดยโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านตาแตรว ได้ออกดำเนินงานอนามัยโรงเรียน ปีงบประมาณ 2566 เพื่อส่งเสริมสุขภาพป้องกันโรคในเด็กวัยเรียน ประกอบไปด้วยกิจกรรมดังนี้ การให้ความรู้สุขศึกษาเกี่ยวกับสุขบัญญัติ 10 ประการ การฉีดวัคซีนป้องกันการติดเชื้อไวรัส HPV ตรวจสุขภาพเด็กนักเรียนทุกคน เจาะปลายนิ้วมือเพื่อหาค่าระดับน้ำตาลในเลือด เจาะเลือดเพื่อคัดกรองภาวะโลหิตจาง ตรวจวัดสายตา และจ่ายยาเสริมธาตุเหล็ก เป็นต้น
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/358535870_279049931306726_8253955220421677963_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/358538127_279050417973344_8968689710576944392_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/359758515_279049824640070_7095468108550822722_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/359827568_279050491306670_2094012826004383568_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/359832891_279049974640055_1392188665740352832_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/360081515_279050007973385_6010628606193408651_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/360086336_279050277973358_7563762902011417706_n-1024x768.jpg)
![](http://phumniyom.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/360087782_279049891306730_4579060579529187157_n-1024x768.jpg)